Yayin da ra'ayin neman neman makarantar digiri na iya zama mai ban tsoro, ana iya sarrafa shi ta hanyar wargaza tsarin gaba ɗaya cikin matakai 7 masu mahimmanci.
- Zaɓi waɗanne shirye-shirye kuke so ku nema don makarantar digiri.
- Taswirar tsarin lokaci don aikace-aikacen ku.
- Nemi kwafi da haruffa shawarwari.
- Cika kowane daidaitattun gwaje-gwajen da shirin ya umarta.
- Rubuta ci gaba ko CV.
- Ƙirƙiri bayanin manufar ku da/ko bayanin sirrinku.
- Shirya don yin tambayoyi, idan an zartar.
Bukatun aikace-aikacen na iya bambanta dangane da shirin da cibiyar, don haka yana da mahimmanci a bitar gidan yanar gizon kowace makaranta sosai kafin ku nemi makarantar digiri. Duk da haka, matakai na asali suna dawwama. |
Zaɓi waɗanne shirye-shirye kuke so ku nema don makarantar digiri
Mataki na farko a cikin tsari shine zaɓar shirin. Fara da shiga tare da tsofaffin ɗalibai, ɗalibai na yanzu na shirye-shiryen da kuke sha'awar, da ƙwararru a fagen aikin da kuke so. Yi tambaya game da tambayoyi masu zuwa:
- Shin digiri na digiri ya zama dole don neman makarantar digiri? Yana iya yiwuwa ku bi wannan filin ta hanyar amfani da ƙwarewa da ilimin da kuka mallaka.
- Shin ina da kyakkyawar dama ta yarda da ni cikin wannan shirin idan na nemi makarantar digiri a cikin wannan shirin? Saita manyan maƙasudai, amma guje wa ɓarna kuɗin aikace-aikacen akan makarantun da ƙila ba za su iya isa ba. Tabbatar cewa kuna da ƴan shirye-shiryen madadin inda kuke da kwarin gwiwa game da damar shigar ku.
- Shin malamai da ma'aikatan wannan cibiya suna ba wa ɗalibansu isasshen lokaci? Musamman a cikin bincike, ingancin kulawa da koyarwa suna taka muhimmiyar rawa wajen tantance fa'idodin da kuke samu daga shirin.
- Menene jimillar kuɗin shirin? Yayin da yawancin shirye-shiryen digiri na biyu suna ba da wani nau'i na taimakon kuɗi, wasu na iya buƙatar yawancin ɗalibai su rufe duk farashin ta hanyar lamuni da sauran hanyoyin samar da kuɗi.
- Yaya kasuwan aiki ga tsofaffin daliban wannan shirin take? Shirye-shirye da yawa suna nuna sakamakon aikin waɗanda suka kammala karatunsu akan rukunin yanar gizon su. Idan babu irin wannan bayanin, zaku iya tuntuɓar mai gudanar da shirye-shirye kyauta kuma ku nemi shi.
Jagora ko shirin PhD
Ɗaya daga cikin yanke shawara mafi mahimmanci da za ku ci karo da ita shine ko za a yi aiki. Anan ga jerin kwatancen da ke nuna mahimman bambance-bambance tsakanin Masters da shirye-shiryen PhD:
Abubuwan da aka kwatanta | Jagorar Jagora | Shirin PhD |
duration | Yawanci an kammala shi a cikin shekaru 1-2. | Yawanci yana ɗaukar shekaru 4 zuwa 7 don kammalawa, ya danganta da filin da ci gaban mutum. |
Focus | Neman haɓaka ƙwarewa don takamaiman hanyar aiki. | An ƙera shi don shirya mutane don ayyukan ilimi ko na bincike. |
specialization | Yana ba da ƙwarewa daban-daban a cikin fage. | Ya ƙunshi bincike mai zurfi da ƙwarewa a cikin takamaiman filin. |
Bincike | Yana jaddada aikin kwasa-kwasai kuma yana iya haɗawa da rubutun dogon zango ko dutse. | A cikin Amurka, yawancin shirye-shiryen PhD sun haɗa da aikin kwasa-kwasan digiri a cikin shekaru biyu na farko, sannan kuma a mayar da hankali kan shirya doguwar dissertation, yanki na bincike na asali. |
Shirye Shirye-Shirye | Da nufin shirya ɗalibai don shiga cikin kasuwar aiki nan take. | Da farko yana kaiwa ga sana'o'i a cikin ilimi, cibiyoyin bincike, ko masana'antu na musamman. |
Matsayin Ilimi | Yawancin lokaci ana ɗaukar digiri na ƙarshe a wasu fannoni amma ba don ayyukan ilimi / bincike ba. | Mafi girman digiri na ilimi wanda mutum zai iya samu a yawancin fage. |
abubuwan da ake bukata | Yana iya samun takamaiman abubuwan da ake buƙata na karatun digiri dangane da shirin. | Yawancin lokaci yana buƙatar digiri na biyu ko makamancinsa a fagen da ke da alaƙa don shiga. |
Lokaci Lokaci | Yana buƙatar ɗan gajeren lokacin saka hannun jari idan aka kwatanta da shirye-shiryen PhD. | Yana buƙatar saka hannun jari mai mahimmanci na lokaci saboda ɗimbin bincike da binciken da aka yi. |
Jagorar Faculty | Ƙwararrun malamai masu iyaka | Babban jagoranci na malamai, tare da haɗin gwiwa tsakanin ɗalibai da masu ba da shawara. |
Dukansu shirye-shiryen masters da na PhD suna ba da ƙimar albashi, suna ba da ƙarin 23% da 26% bi da bi, idan aka kwatanta da wanda ke da takardar shaidar sakandare kawai. Duk da yake shirye-shiryen masters lokaci-lokaci suna ba da guraben karo ilimi, ba a gama kowa ba. Akasin haka, yawancin shirye-shiryen PhD suna watsi da kuɗin koyarwa kuma suna ba da kuɗin rayuwa don musanyawa don zama mataimaki na koyarwa ko bincike.
Taswirar lokacin da za a nemi makarantar digiri
Don nema zuwa makarantar kammala karatun digiri, mabuɗin shine fara aiwatarwa da wuri! Ba tare da la'akari da nau'in shirin ba, yana da kyau a fara la'akari da shirye-shiryen ku na neman takardar kammala karatun digiri kusan watanni 18 kafin ranar fara shirin da aka yi niyya.
Yawancin shirye-shiryen suna da ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙayyadaddun lokaci-yawanci watanni 6-9 kafin ranar farawa. Wasu suna da abin da ake kira “juyawa” ƙayyadaddun ƙayyadaddun lokaci, ma’ana cewa da zarar ka aika a cikin aikace-aikace, da farko za ka sami shawara. Ko ta yaya, ya kamata ku yi niyya don shigar da duk aikace-aikacenku kafin sabuwar shekara don ranar farawa a Satumba ko Oktoba masu zuwa. A hankali tsara lokacin aikace-aikacen ku, saboda kowane mataki na iya ɗaukar lokaci fiye da yadda ake tsammani. Bada isasshen ƙarin lokaci don kammalawa.
A ƙasa akwai tebur da ke ba da ra'ayi na tsawon lokacin da za ku buƙaci don mahimman ayyukan aikace-aikacen.
aiki | duration |
Karatu don daidaitattun gwaje-gwaje | Tsawon lokacin zai iya bambanta tsakanin watanni 2 zuwa 5, ya danganta da adadin ƙoƙarin da ake buƙata. |
Neman haruffa shawarwari | Fara tsarin watanni 6-8 kafin lokacin ƙarshe don samar da masu ba da shawarar ku isasshen lokaci. |
Rubuta sanarwa na manufa | Fara daftarin farko aƙalla ƴan watanni kafin ranar ƙarshe, saboda kuna buƙatar isasshen lokaci don zagaye da yawa na sake gyarawa da gyarawa. Idan shirin yana buƙatar rubutu fiye da ɗaya, fara tun da wuri! |
Neman rubutawa | Kammala wannan aikin da wuri, yana ba da izinin duk wani rikice-rikicen da ba a zata ba-aƙalla watanni 1-2 kafin lokacin ƙarshe. |
Cika fom ɗin aikace-aikacen | Ware aƙalla wata ɗaya don wannan ɗawainiyar-za a iya samun ƙarin cikakkun bayanai da kuke buƙatar yin bincike, yana mai da shi cin lokaci fiye da yadda ake tsammani. |
Nemi kwafi da haruffa shawarwari
lokacin da kuka nemi makarantar kammala karatun digiri, baya ga kwafin maki na ku, yawancin makarantun digiri suna buƙatar wasiƙun shawarwari 2 zuwa 3 daga tsoffin farfesa ko masu kulawa.
Bayanan
Yawanci, dole ne ku ƙaddamar da kwafi daga duk makarantun gaba da sakandare da kuka halarta, ko da ba ku kasance dalibi na cikakken lokaci a can ba. Wannan ya haɗa da lokutan karatu a ƙasashen waje ko azuzuwan da aka ɗauka yayin da suke makarantar sakandare.
Tabbatar da yin bitar buƙatun yare don rubutun. Idan ba a cikin Ingilishi ba kuma kuna neman zuwa jami'ar Amurka ko Burtaniya, kuna iya buƙatar fassara su da ƙwarewa. Sabis na kan layi da yawa suna ba da wannan zaɓi, inda za ku iya loda rubutun ku kuma sami fassarar fassarar da bokan kwafin cikin ƴan kwanaki.
Bayanin shawarwarin
Wasiƙun shawarwari suna riƙe da matuƙar mahimmanci a cikin aikace-aikacen. Ya kamata a yi tunani da gangan ga wanda za ka tambaya da yadda za ka tunkari su. Matakai masu zuwa zasu iya taimaka maka wajen samun mafi kyawun haruffa don aikace-aikacenku:
- Zaɓi mutumin da ya dace don neman shawara. Da kyau, wannan ya kamata ya zama tsohon farfesa wanda kuke da alaƙa mai ƙarfi fiye da aji, kodayake yana iya zama manaja ko mai kula da bincike wanda zai iya tabbatar da yuwuwar ku na samun nasara a makarantar digiri.
- Nemi shawarar, kuma la'akari da tambayar ko za su iya samar da wasiƙar "ƙarfi", ta ba su hanya mai sauƙi idan an buƙata.
- Raba ci gaba da daftarin bayanin manufar tare da mai ba da shawarar ku. Waɗannan takaddun za su iya taimaka musu wajen ƙirƙira wasiƙar tursasawa wacce ta yi daidai da gabaɗayan labarin aikace-aikacenku.
- Tunatar da masu ba da shawarar ku game da lokacin ƙarshe masu zuwa. Idan yana kusa da ranar ƙarshe kuma ba ku sami amsa ba, tunatarwa mai ladabi na iya taimakawa.
Cika kowane daidaitattun gwaje-gwajen da shirin ya umarta
Yawancin shirye-shiryen kammala karatun digiri na Amurka suna buƙatar yin daidaitaccen jarrabawa, yayin da yawancin shirye-shiryen da ba na Amurka ba ba sa yin hakan, kodayake buƙatun sun canza sosai a cikin 'yan shekarun nan.
Binciken | Mene ne ya ƙunsa? |
GRE (Graduate record exams) general | Yawancin shirye-shiryen makarantar digiri a Amurka sun ba da izini ga GRE, wanda ke kimanta ƙwarewar magana da lissafi, tare da ikon rubuta ingantaccen gardama da maƙala. Yawanci, ana gudanar da GRE akan kwamfuta a cibiyar gwaji, kuma ana ba masu jarrabawar maki na farko a ƙarshen zaman. |
Maganar GRE | Jarabawa na musamman suna tantance ilimin ɗalibai a fagage guda shida: ilmin halitta, sunadarai, kimiyyar lissafi, ilimin halin ɗan adam, lissafi, da adabin Ingilishi. Shirye-shiryen karatun digiri waɗanda ke buƙatar babban matakin ƙwarewar ilimin lissafi galibi suna buƙatar masu nema su ɗauki ɗayan waɗannan jarrabawar. |
GMAT (Gwajin gudanarwa na kammala karatun digiri) | Ana buƙatar wannan jarrabawar da ake gudanarwa ta dijital don shigar da makarantun kasuwanci a cikin Amurka da Kanada (ko da yake da yawa a yanzu suna karɓar GRE). Yana kimanta basirar magana da lissafi kuma ya dace da aikin mai jarrabawa, yana gabatar da tambayoyi masu wahala idan an amsa su daidai da sauƙi idan an amsa ba daidai ba. |
MCAT (gwajin shigar da kwalejin likitanci) | Zaɓin da aka fi so don shigar da makarantar likitanci shine ɗayan mafi tsayin daidaitattun gwaje-gwaje, yana ɗaukar awoyi 7.5. Yana kimanta ilimi a cikin ilmin sunadarai, ilmin halitta, da ilimin halin dan Adam, da kuma basirar tunani. |
LSAT (Gwajin shigar da Makarantar Shari'a) | Wajibi ne don shigar da makarantun doka a Amurka ko Kanada, wannan gwajin yana kimanta ƙwarewar tunani da tunani, tare da fahimtar karatu. Ana gudanar da shi ta hanyar dijital, yawanci a cibiyar gwaji tare da sauran ɗalibai. |
Rubuta ci gaba ko CV
Wataƙila kuna buƙatar samar da ci gaba ko CV. Tabbatar cewa kun tsaya ga kowane iyakar tsayi; idan ba a kayyade ko ɗaya ba, yi nufin shafi ɗaya idan zai yiwu, ko shafuka biyu idan an buƙata.
Lokacin shirin neman takardar kammala karatun digiri, haɗa da ayyuka masu dacewa da suka shafi nau'in shirin da kuke sha'awar, maimakon jera duk ayyukan da kuka shiga. Yi la'akari da haɗa abubuwa kamar:
- Kwarewar bincike. Hana duk wani ayyukan bincike, wallafe-wallafe, ko gabatarwar taro.
- Nasarorin ilimi. Jera duk lambobin yabo na ilimi, guraben karatu, ko karramawa da aka samu.
- Darussan da suka dace da bita. Haɗa duk wani ƙarin kwasa-kwasan ko taron karawa juna sani da kuka ɗauka don haɓaka ilimin ku a fannin batun.
- Kwarewa. Nuna takamaiman ƙwarewa kamar harsunan shirye-shirye, hanyoyin bincike, ko ƙwarewar fasaha.
- Ƙwarewar harshe. Ambaci kowane yarukan waje da kuka kware a ciki, musamman idan sun dace da shirin ku na ilimi.
- Ayyukan sirri. Idan ya dace, ambaci kowane ayyuka na sirri ko himma masu alaƙa da shirin da kuke sha'awar.
- Kwarewar aikin sa kai. Hana duk wani aikin sa kai wanda ke nuna jajircewar ku ga fagen karatun ku.
Lokacin da ake neman ƙwararrun shirin, kamar makarantar kasuwanci, ko shirya don neman makarantar kammala karatun digiri a wasu fannonin ilimi, ba da fifikon nuna nasarorin ƙwararrun ku. Don sauran shirye-shiryen, mayar da hankali kan nuna nasarorin ilimi da bincike.
Ƙirƙiri bayanin manufar ku da/ko bayanin sirrinku
Lokacin da kuka nemi makarantar kammala karatun digiri, aikace-aikacenku ya dogara sosai akan ingantaccen bayani na manufa da bayanin sirri. Waɗannan takaddun suna da mahimmanci wajen sadarwa kai tsaye tare da kwamitin shiga, da isar da tafiye-tafiyen karatu yadda ya kamata, buri na aiki, da kuma abubuwan da suka shafi musamman waɗanda suka yi tasiri ga shawarar ku don neman ƙarin ilimi.
Rubuta sanarwa na manufa
Yi bitar umarnin sosai don bayanin manufar ku, saboda wasu shirye-shirye na iya haɗawa da takamaiman tsokaci waɗanda dole ne a magance su a cikin maƙalar ku. Idan ana amfani da shirye-shirye da yawa, tabbatar da bayanin ku ya dace da kowane ɗayan, yana nuna daidaitawar ku tare da keɓancewar sadaukarwarsu.
Bayani mai tasiri na manufa yakamata ya ƙunshi:
- Gabatarwa da bayanan ilimi.
- Makasudin ilimi da aiki, daidaita tsarin.
- Ƙarfafawa da sha'awar filin.
- Abubuwan da suka dace da nasarori.
- Ƙwarewa na musamman da gudunmawa.
- Tasirin mutum akan tafiyar ilimi.
- Buri na gaba da fa'idodin shirin.
Bayanin manufar yakamata ya wuce kasancewar ci gaba kawai a cikin sigar sakin layi. Haɓaka darajarta ta hanyar ba da cikakken ba da gudummawar ku na keɓaɓɓen ayyuka da fahimtar da aka samu daga azuzuwan da aka lissafa.
Bugu da ƙari, tabbatar da bayanin ku ya karanta cikin sauƙi kuma babu kurakuran harshe. Nemi ra'ayi daga aboki, kuma la'akari da hayar ƙwararren mai karantawa don ƙarin bita.
Rubuta bayanin sirri
Wasu aikace-aikacen makarantar digiri na iya buƙatar bayanin sirri tare da bayanin manufar ku.
Bayanin sirri, sau da yawa ana buƙata lokacin da kake neman takardar kammala karatun digiri, yawanci yana ɗaukar sautin ƙasa kaɗan fiye da bayanin manufa. Yana ba da ƙarin ɗaki don nuna bayanan sirrinku. Wannan bayanin yana aiki don gina labari wanda ke nuna ainihin ku kuma yana kwatanta yadda abubuwan rayuwar ku suka jagoranci shawarar ku na ci gaba da karatun digiri.
A ƙasa akwai bayanai masu mahimmanci don ƙirƙira bayanin sirri mai jan hankali:
- Fara da buɗewa mai ɗaukar hankali.
- Nuna ci gaban ku na sirri da na ilimi akan lokaci.
- Idan kun fuskanci kalubalen ilimi, bayyana yadda kuka shawo kansu.
- Tattauna dalilin da yasa kuke sha'awar wannan filin, haɗa shi da abubuwan da kuka taɓa gani a baya.
- Bayyana burin aikinku da yadda wannan shirin zai taimaka muku wajen cimma su.
Haɓaka aikace-aikacenku tare da sabis ɗin karatun mu
Bayan shirya bayanin manufar ku da bayanin sirri, yi la'akari da amfani da dandalin mu gyare-gyare da ayyukan gyarawa don tace takardunku. Ƙwararrun ƙungiyar mu za ta taimaka tabbatar da cewa maganganunku a bayyane suke, marasa kuskure, da kuma sadarwa yadda ya kamata na keɓaɓɓen labarinku da cancantar ku. Wannan ƙarin matakin zai iya haɓaka ingancin aikace-aikacen ku sosai, yana nuna ƙwarewar ku da hankali ga daki-daki.
Shirya don yin tambayoyi, idan an zartar.
Tattaunawar makarantar digiri ta zama mataki na ƙarshe a cikin tsari. Duk da yake ba duk makarantu bane ke yin tambayoyi, idan naku yayi, tabbatar kun shirya sosai:
- Karanta gidan yanar gizon na shirin da kuke nema.
- Fahimtar kwarin gwiwar ku. Kasance iya bayyana dalilin da yasa kuke son bin wannan takamaiman shirin karatun digiri da kuma yadda ya dace da burin ku na aiki.
- Maimaita da'a na hira. Nuna ɗabi'a mai kyau, sauraro mai ƙarfi, da ƙarfin zuciya yayin hirar.
- Yi tambayoyi gama gari. Shirya amsoshi don tambayoyin hira na gama-gari, kamar asalin ilimi, burin aiki, ƙarfi, rauni, da sha'awar shirin.
- Bayyana abubuwan da kuka samu. Ka kasance a shirye don tattauna nasarorin ilimi, ƙwarewar bincike, ayyukan da suka dace, da kuma ayyukan da suka dace.
- Yi magana da ɗaliban da suka gabata game da gwanintar hirarsu.
- Karanta takardu a fagen karatun da kuke sha'awar.
Tun da yawancin hirarraki sukan haifar da tambayoyi iri ɗaya, yana da mahimmanci a sami cikakkiyar fahimtar yadda za ku amsa. Wasu daga cikin mafi yawan tambayoyin sun haɗa da:
- Me za ku kawo wa wannan shirin kuma me ya sa za mu shigar da ku?
- Menene ƙarfin ilimi da raunin ku?
- Faɗa mana game da binciken da kuka kammala ko ba da gudummawar ku.
- Yaya kuke ganin kanku kuna ba da gudummawa ga makarantarmu / al'ummarmu?
- Bayyana yadda kuke gudanar da aikin rukuni ko haɗin gwiwa tare da takwarorina.
- Me za ku kawo wa wannan shirin kuma me ya sa za mu shigar da ku?
- Wanene kuke son aiki da shi a cikin wannan shirin?
- Menene burin ku na ɗan gajeren lokaci da na dogon lokaci na ilimi ko aiki?
Tabbatar kun isa tare da jerin shirye-shiryen tambayoyin masu tambayoyin ku. Yi tambaya game da damar samun kuɗi, samun damar mai ba da shawara, albarkatun da ake da su, da kuma fatan aikin bayan kammala karatun.
Kammalawa
Neman makarantar digiri tsari ne mai tsari wanda ke buƙatar yin shiri da kyau a cikin matakai bakwai masu mahimmanci. Bambance tsakanin shirye-shiryen Masters da PhD, shirya kayan aikin da aka keɓance, da fahimtar takamaiman buƙatun cibiyoyi suna da mahimmanci. Bincike akan lokaci, mai da hankali ga cikakkun bayanai, da tabbatar da cewa kun dace da shirin yana da mahimmanci don shiga. |